Trang chủ | Về chúng tôi | Tuyển dụng | WebMail | Liên hệ |
ĐỐI TÁC CHIẾN LƯỢC ĐỐI TÁC CHIẾN LƯỢC
Quanhe01
Quanhe02
Quanhe03
Quanhe04
Quanhe05
Quanhe06
Quanhe07
Quanhe08
Quanhe09
Quanhe10
Quanhe11
Quanhe12
Quanhe13
Quanhe14
Quanhe15
Quanhe16
Quanhe17

Giá trị pháp lý của chứng thư TĐG?


 

Giá trị pháp lý của chứng thư thẩm định giá? Trách nhiệm của cơ quan tổ chức khi sử dụng kết quả thẩm định?

Trả lời:

1. 

Giá trị pháp lý của chúng thư thẩm định giá?

Theo điều14 Nghị định 101/2005/NĐ-CP ngày 3 tháng 8 năm 2005 của Chính phủ về thẩm địnhgiá quy định giá trị pháp lý của chứng thư thẩm định giá như sau:

“4. Giátrị pháp lý của chứng thư thẩm định giá:

a) Chỉcó giá trị đối với tài sản thẩm định giá tại thời điểm thẩm định giá;

b) Cógiá trị đối với tổ chức, cá nhân được cấp chứng thư thẩm định giá để thực hiệnmục đích ghi trong hợp đồng thẩm định giá;

c) Cógiá trị ràng buộc trách nhiệm đối với doanh nghiệp thẩm định giá về kết quả thẩmđịnh giá và kết luận trong chứng thư thẩm định giá.”

2. 

Trách nhiệm của cơ quan tổ chức khi sử dụng kết quảthẩm định giá?

Căn cứvào Điều 19 Nghị định số 170/2003/NĐ-CP ngày 25 tháng 12 năm 2003 của Chính phủquy định trách nhiệm của cơ quan tổ chức khi sử dụng kết quả thẩm định giá, cụthể:

“Điều19. Trách nhiệm của cơ quan, tổ chức khi sử dụng kết quả thẩm định giá

Cơquan, tổ chức sử dụng kết quả thẩm định giá tài sản quy định tại Điều 13 Pháp lệnhGiá phải chịu trách nhiệm trước pháp luật về quyết định của mình khi mua bán,chuyển nhượng, cho thuê, cổ phần hoá, góp vốn và các hình thức chuyển quyềnkhác tài sản của nhà  nước.”



Tag: sử dụng kết quả thẩm địnhcơ quan tổ chứctrách nhiệmchứng thư thẩm định giátham dinh giacong ty tham dinh gia

Bình luận

Bạn cần phải Đăng nhập trước khi gửi bình luận.
 
Giá trị pháp lý của chứng thư TĐG? Giá trị pháp lý của chứng thư TĐG?
1.5/5 2309